CHỊ N Thưa Luật sư! Tôi và chồng đã kết hôn 2 năm và có con 8 tháng tuổi, do chồng hay cờ bạc, rượu chè không quan tâm đến gia đình khiến tình cảm gia đình rạn nứt, liệu tôi có thể ly hôn đơn phương được không? Và thời gian ly hôn là bao lâu?

(Ảnh minh họa)

1. Căn cứ giải quyết ly hôn đơn phương
  • Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
  • Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.
  • Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật Hôn nhân và gia đình thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.
2. Quyền yêu cầu Tòa án giải quyết đơn phương ly hôn
  • Vợ hoặc chồng.
  • Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

Lưu ý: Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

3. Thẩm quyền giải quyết ly hôn đơn phương

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 28, Điểm a Khoản 1 Điều 35, Khoản 1 Điều 39  Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 quy định:

  • Ly hôn đơn phương được xác định là thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án.
  • Ly hôn đơn phương thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án cấp huyện.
  • Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết ly hôn.

Lưu ý: Nếu ly hôn có yếu tố nước ngoài thì thẩm quyền giải quyết ly hôn thuộc Tòa án cấp tỉnh.

4. Thời gian giải quyết ly hôn đơn phương

4.1. Thời gian giải quyết ly hôn đơn phương cấp sơ thẩm

Căn cứ theo Điều 203 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 quy định như sau:

  • Giai đoạn chuẩn bị xét xử sơ thẩm kéo dài trong thời hạn là 04 tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án.
  • Thời hạn này có thể gia hạn thêm trong trường hợp có tính chất phức tạp, sự kiện bất khả kháng, trở ngại khách quan nhưng không quá 02 tháng.
  • Trong thời hạn chuẩn bị xét xử, nếu có căn cứ đưa vụ án ra xét xử thì Thẩm phán ra quyết định đưa vụ án ra xét xử.
  • Trong thời hạn 01 tháng, kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử, Tòa án phải mở phiên tòa sơ thẩm, trường hợp có lý do chính đáng thì thời hạn này là 02 tháng.

Theo quy định, đơn phương ly hôn kéo dài tối đa là 08 tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án. Tuy nhiên, trong trường vụ án có nhiều tình tiết phức tạp có thể kéo dài lâu hơn.

4.2. Thời gian giải quyết cấp phúc thẩm

Căn cứ theo Điều 286 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 quy định như sau:

  • Giai đoạn chuẩn bị xét xử phúc thẩm kéo dài tối đa là 02 tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án; trường hợp có tình tiết phức tạp thì có thể gia hạn thêm 01 tháng.
  • Trong thời hạn chuẩn bị xét xử, nếu có căn cứ đưa vụ án ra xét xử thì Thẩm phán ra quyết định đưa vụ án ra xét xử.
  • Trong thời hạn 01 tháng, kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử, tòa án phải mở phiên tòa phúc thẩm, trường hợp có lý do chính đáng thì thời hạn này là 02 tháng.

Theo quy định, thời hạn giải quyết việc kháng cáo bản án ly hôn kéo dài tối đa là 05 tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án.

5. Hồ sơ ly hôn đơn phương
  1. Mẫu đơn ly hôn đơn phương theo quy định tại Nghị quyết 04/2018/NQ-HĐTP;
  2. Bản chính Giấy chứng nhận kết hôn;
  3. Bản sao CMND/CCCD/Hộ chiếu của vợ và chồng;
  4. Bản sao Giấy khai sinh của các con (nếu có);
  5. Bản sao các giấy tờ, tài liệu chứng minh quyền sở hữu tài sản của vợ, chồng (nếu có).

TRẢ LỜI CÂU HỎI:
Đối với trường hợp của chị N Luật sư xin được tư vấn như sau: Chị có thể nộp đơn ly hôn đơn phương tại Tòa án Nhân dân cấp huyện nơi chồng chị cư trú. Thời gian giải quyết ly hôn sơ thẩm theo quy định là không quá 06 tháng. Trân trọng gửi đến chị!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của DU & PARTNERS LAW FIRM. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng liên hệ với chúng tôi ngay.

Thông tin liên hệ
CÔNG TY LUẬT TNHH DU VÀ CỘNG SỰ (DU & PARTNERS LAW FIRM)
Địa chỉ: Số 132,đường Nguyễn Đệ, P. An Thới, Q. Bình Thủy, TP. Cần Thơ.
Email: duandpartners@gmail.com.
Website: https://duandpartners.com/
Hotline: 02923 767
768

* Đánh giá bài viết